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 Joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani 

linatarajiwa katika eneo la kati la bahari ya Pasifiki. 

Vilevile, joto la bahari la wastani linatarajiwa katika 

eneo kubwa la kitropiki la bahari ya Hindi. Kwa upande 

mwingine, joto la bahari la juu kidogo ya wastani 

linatarajiwa katika eneo la mashariki mwa bahari ya 

Atlantiki. Hali hiyo inatarajiwa kudhoofisha mifumo 

isababishayo mvua katika maeneo ya ukanda wa Ziwa 

Victoria, kaskazini mwa mkoa wa Kigoma, nyanda za 

juu kaskazini-mashariki na pwani ya kaskazini. 

Vilevile, joto la bahari la juu kidogo ya wastani 

linatarajiwa katika eneo la kusini-magharibi mwa Bahari 

ya Hindi hususan katika kipindi cha kuelekea mwishoni 

mwa msimu. Hali hii inatarajiwa kusababisha 

unyevuanga kutoka baharini kuingia katika eneo la 

mashariki mwa nchi hasa katika kipindi cha mwezi Mei 

2023. 

 

 
 

 

Msimu wa mvua za Masika ni mahususi kwa maeneo ya 

nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Arusha, 

Manyara na Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini 

mwa mkoa wa Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha 

visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na 

visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria 

(Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu 

na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. 

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa 

katika kipindi cha msimu (kama inavyoelezwa katika 

kipengele cha 2 cha taarifa hii), kwa ujumla mvua za 

wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 

Shinyanga, Simiyu, Mara, Arusha, Manyara, 

Kilimanjaro, Tanga pamoja kisiwa cha Pemba katika 

msimu wa mvua za Masika, 2023. Hata hivyo, mvua za 

wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo 

ya mikoa ya Dar es Salaam, Pwani (ikiwemo visiwa vya 

Mafia), kaskazini mwa mkoa wa Morogoro na kisiwa 

cha Unguja. Ongezeko la mvua linatarajiwa mwezi Mei, 

2023 katika maeneo hayo. Maelezo ya kina juu ya 

mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama ifuatavyo: 

Kanda ya Ziwa Viktoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, 

Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Mara pamoja na 

kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za 

Kibondo na Kakonko)): 

Mvua za Masika zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini 

ya wastani katika maeneo mengi ya ukanda wa Ziwa 

Victoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. 

Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya 

pili ya mwezi Machi, 2023 na zinatarajiwa kuisha wiki 

ya nne ya mwezi Mei, 2023. 

MUHTASARI 

 Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka isipokuwa maeneo machache ya mikoa ya Dar es salaam, Pwani (ikijumuisha Mafia), kaskazini mwa Morogoro 

pamoja na kisiwa cha Unguja ambapo mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa. 

 Ongezeko la mvua linatarajiwa katika kipindi cha mwezi Mei 2023, hususan katika maeneo ya pwani ya kaskazini. 

 Mvua za Masika zinatarajiwa kuanza mwezi Machi, katika maeneo mengi na zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne ya 

mwezi Mei 2023 katika maeneo mengi ingawa mwendelezo wa mvua za nje ya msimu unatarajiwa mwezi Juni 2023 katika 

maeneo machache ya ukanda wa pwani ya kaskazini. 

 Mvua chache na zenye mtawanyiko usioridhisha katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani 

zinaweza kusababisha upungufu wa unyevu kwenye udongo na upatikanaji wa maji kwa ajili ya shughuli za kilimo. 

 Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani, unyevu wa udongo kupita kiasi unaweza 

kujitokeza na hivyo kuathiri ukuaji wa mazao ambayo hayahitaji maji mengi. 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA  

2023 

 

 

 

 

 

M WELEKEO WA M IFUM O YA HALI YA HEWA 

KWA KIPINDI CHA M ACHI HADI M EI 2023  
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Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa 

mkoa wa Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha 

visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja 

na visiwa vya Unguja na Pemba): 

Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa 

katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani (ikiwemo 

visiwa vya Mafia), kaskazini mwa mkoa wa 

Morogoro na kisiwa cha Unguja. Aidha, mvua za 

wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa kunyesha 

katika maeneo ya mkoa wa Tanga pamoja kisiwa 

cha Pemba. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya 

pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2023 na kuisha 

Juni, 2023. 

Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya 

Arusha, Manyara na Kilimanjaro): 
Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuwa za wastani 

hadi chini ya wastani na zinatarajiwa kuanza wiki ya pili 

na ya tatu ya mwezi Machi, 2023. Mvua hizo 

zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu na ya nne ya mwezi 

Mei, 2023. 

 
Kielelezo: Mwelekeo wa mvua za Masika 2023 

Angalizo: 
Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua 

kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo 

yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini 

ya wastani. 
 

 

Kilimo, mifugo, wanyamapori na uvuvi 
Shughuli za kilimo zinatarajiwa kuendelea kama 

ilivyo kawaida. Hata hivyo, kwa baadhi ya maeneo 

yanayotarajiwa kupata mvua chache zenye 

mtawanyiko hafifu, yanaweza kukumbwa na 

upungufu wa unyevu wa udongo na upatikanaji wa 

maji kwa shughuli za kilimo na hivyo kuathiri 

uzalishaji wa mazao hasa katika maeneo ya nyanda za 

juu kaskazini mashariki na ukanda wa Ziwa Victoria. 

Hata hivyo, vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi 

vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa baadhi ya 

mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mahindi na 

mazao jamii ya mikunde, hususani kwa mikoa ya 

pwani ya kaskazini inayotarajiwa kupata mvua za 

wastani hadi juu ya wastani. 

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, 

kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa 

wakati, kutumia mbinu bora na teknolojia za kuzuia 

maji kutuama shambani, mmomonyoko na upotevu 

wa rutuba, na kuchagua mbegu na mazao sahihi kwa 

ajili ya msimu huu wa Masika. Aidha, inashauriwa 

kuimarisha miundombinu ya kilimo pamoja na 

uvunaji maji ya mvua na kudhibiti visumbufu vya 

mimea ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

Kwa upande wa mifugo na uvuvi, upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo na chakula cha 

samaki unatarajiwa kuwepo kama ilivyo kawaida 

isipokuwa kwa baadhi ya maeneo yanayotarajiwa 

kupata mvua chache ambazo zinaweza kuathiri 

upatakianaji wa maji, malisho na chakula cha mifugo 

na samaki. Hali ya malisho na maji kwa ajili ya 

wanyamapori katika mbuga na hifadhi inatarajiwa 

kuwa ya kawaida isipokuwa maeneo yanayotarajiwa 

kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. 

Menejimenti za Maafa 
Upungufu wa mvua unaoweza kujitokeza unaweza 

kusababisha upungufu wa unyevu katika udongo, 

chakula, malisho ya mifugo na maji. Aidha, uharibifu wa 

miundombinu, upotevu wa mali na madhara kwa 

binadamu vinaweza kutokea kutokana na vipindi vifupi 

vya mvua kubwa vinavyoweza kujitokeza. Hivyo, 

mamlaka husika na kamati za usimamizi wa maafa 

katika ngazi ya mkoa, wilaya, kata na vijiji zinashauriwa 

kuzifuatilia taarifa za tahadhari na kushirikiana na 

kuchukua hatua za kuzuia, kujiandaa na kukabiliana na 

maafa yanayoweza kujitokeza. 

Angalizo: 
Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi 

kipindi cha msimu (miezi mitatu) na hali ya mvua katika 

maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia 

mwenendo wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda 

mfupi katika maeneo madogo utazingatiwa katika 

uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji 

wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia taarifa za utabiri wa 

saa 24, siku 10, mwezi na tahadhari kama zinavyotolewa na 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA). 

ATHARI NA USHAURI  
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